TẠM NGỪNG KINH DOANH

Những bài biết cùng chủ đề 'TẠM NGỪNG KINH DOANH'

Quang Hiếu: Chào luật sư Sao Việt, công ty của em sắp tới sẽ tiến hành thủ tục tạm ngừng kinh doanh. Vậy thì có cần phải khai báo thuế hay không và thời gian tạm ngừng được tính như thế nào. Kính mong quý luật sư tư vấn giúp, em xin chân thành cảm ơn!

Việt Anh: Chào quý công ty, em muốn được tư vấn. Công ty em là công ty cổ phần đã được thành lập vào tháng 7 năm nay, tuy nhiên đến bây giờ vẫn chưa đi vào hoạt động. Quý công ty cho em hỏi liệu em có bị xử phạt hay bị thu hồi giấy phép đăng ký kinh doanh hay không, em nên làm thủ tục gì để không bị xử phạt ạ? Kính mong quý công ty tư vấn giúp. Em xin cảm ơn!

Công ty của tôi là công ty cổ phần bánh kẹo Minh Long đã hoạt động được 2 năm. Tuy nhiên, gần đây do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid bùng phát, tôi muốn tạm ngừng kinh doanh để ổn định nguồn vốn. Vậy công ty tôi được tạm ngừng kinh doanh trong thời gian bao lâu? Xin nhờ luật sư hãy tư vấn cho tôi, tôi chân thành cảm ơn!

Doanh nghiệp tôi kinh doanh dịch vụ nhà hàng, nhưng vừa qua do ảnh hưởng bởi Nghị định 100, sau đó là dịch covid nên việc kinh doanh bị ảnh hưởng rất nhiều. Hiện chúng tôi không còn đủ khả năng tài chính để chi trả chi phí vận hành, do đó, công ty tôi muốn làm thủ tục giải thể doanh nghiệp để chờ tình hình ổn định rồi mới tiếp tục kinh doanh.

Căn cứ theo khoản 3 Điều 4 Thông tư 302/2016/TT-BTC thì tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình đang sản xuất, kinh doanh và có thông báo gửi cơ quan thuế về việc tạm ngừng kinh doanh cả năm dương lịch thì không phải nộp lệ phí môn bài của năm tạm ngừng kinh doanh.

TẠM NGỪNG KINH DOANH

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Công Ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer