bảo hiểm xã hội

Những bài biết cùng chủ đề 'bảo hiểm xã hội'

Công ty tôi có một nhân viên, tháng 7/2020 đi làm được có 10 ngày từ 1-10/7/2020 (công ty tôi nghỉ chủ nhật), sau đó xin nghỉ hẳn từ ngày 11/7/2020. Theo đó, công ty phải báo giảm hẳn của tháng 7 nhưng đến nay chúng tôi vẫn chưa báo giảm. Vậy nếu bây giờ làm hồ sơ trong tháng 7 hoặc sau đầu tháng 8 thì có bị truy thu tiền BHYT không? Xin cảm ơn.

Chị Nga (Vĩnh Phúc) hỏi: “Ngày 22/4/2020, Tôi ký hợp đồng lao động 3 tháng với một công ty, hết thời hạn 3 tháng tôi nghỉ việc nhưng cơ quan BHXH yêu cầu truy thu BHXH trong 3 tháng. Tôi muốn hỏi như vậy có đúng không? Bên cạnh đó, tôi muốn hỏi thêm nếu tôi không mua BHXH tự nguyện vì đã mua bảo hiểm nhân thọ có được không? Tôi cảm ơn.”

Tôi là nhân viên văn phòng của một công ty Y, đã đóng bảo hiểm xã hội được 2 năm. Hiện tại tôi đang có một khối u ở cổ, bác sĩ chỉ định phải mổ để cắt bỏ, thời gian phẫu thuật và nằm việc khoảng 3 tuần. Luật sư cho tôi hỏi trường hợp của tôi sẽ được hưởng chế độ ốm đau như thế nào? Tôi cảm ơn!

Chào Quý công ty. Em đóng BHXH từ tháng 12/2019, đến tháng 7/2020 muốn xin nghỉ sinh con. Em dự sinh vào tháng 8/2020. Từ tháng 4-5/2020, công ty em cho nhân viên nghỉ không lương do dịch Covid-19. Vậy trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không?

Doanh nghiệp được đề xuất áp dụng mức đóng bảo hiểm xã hội thấp hơn mức đóng bình thường (chỉ phải đóng 0,3% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng BHXH thay vì 0,5%) khi đáp ứng các điều kiện...

Đơn vị tôi có một trường hợp nghỉ việc từ tháng 03 do dịch Covid tuy nhiên, nhân sự khi đó chưa làm thủ tục báo giảm. Nay đến tháng 06 chúng tôi mới báo giảm từ tháng 03 thì có bị truy thu tiền BHYT không và bị truy thu bao nhiêu tiền ạ? Lương của nhân viên đó đóng BHXH là 8 triệu/tháng. Xin cảm ơn.

Từ ngày 15/7, khi làm hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn chỉ cần nộp bản photocopy giấy tờ xác nhận về chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Theo quy định tại Điều 38 Luật BHXH 2014: “Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Tôi làm việc ở công ty từ tháng 12/2019 và được đóng BHXH đầy đủ nên được cấp thẻ BHYT để dùng. Tuy nhiên, đến nay khi phát hiên bệnh tôi tìm BHYT để khám chữa bệnh thì không thấy, nhưng việc cần thì vẫn phải làm. Vậy tôi muốn hỏi là tôi có được hưởng quyền lợi gì khi đi khám chữa bệnh mà bị mất thẻ BHYT không?

Tôi được biết hiện nay Nhà nước hỗ trợ cho doanh nghiệp không phải đóng BHXH do ảnh hưởng của dịch Covid 19. Công ty tôi bị ảnh hưởng do gần hết đơn đặt hàng nên công nhân hiện chỉ còn đi làm 3 tuần/tháng. Tôi đang mang bầu 6 tháng nhưng mới chỉ đóng BHXH được 4 tháng.

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Công Ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer