Chào luật sư! Tôi tên là T.T.H (24 tuổi). Tôi được biết người chơi lô đề nếu trúng số đề sẽ được hưởng số tiền gấp 70 lần số tiền mà mình đã bỏ ra để chơi. Những người xung quanh tôi chơi rất nhiều nhưng tôi chưa thấy ai bị pháp luật xử lý. Tôi cũng đang có ý định chơi để thử vận may. Vậy luật sư cho tôi hỏi chơi lô đề có phạm tội hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.

Hình ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi, Luật sư Sao Việt đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 về tội đánh bạc:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm…”

Theo quy định tại Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010:

“Đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp”.

Đánh lô đề, tức là “đánh lô”, “đánh đề” là một biến tướng trong xã hội trên cơ sở kết quả số xổ kiến thiết miền Bắc mỗi ngày. Lô đề lấy hai con số cuối trong dãy số trúng thưởng của các giải sổ xố, trong đó số đề là hai con số cuối trong dãy số của giải đặc biệt. Đánh lô đề đã có từ lâu, là một hình thức đánh bạc theo quy định của Bộ luật hình sự, là hành vi không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

Tuy nhiên, không phải trong mọi trường hợp hành vi đánh lô, đề sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội đánh bạc mà phải căn cứ vào nhiều yếu tố như: số tiền dùng để chơi lô đề? Số tiền trúng lô đề?...

Theo nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP thì số tiền của người chơi lô đề dùng đánh bạc được xác định như sau:

Trường hợp bạn chơi số đề thì số tiền mà bạn dùng đánh bạc là tổng số tiền mà bạn đã bỏ ra để mua số đề cộng với số tiền thực tế mà bạn được nhận từ chủ đề.

Ví dụ:

Bạn mua 04 số đề với tổng số tiền là 160.000 đồng, tỷ lệ được thua 1/70 lần, trong đó có 03 số đề mua mỗi số 20.000 đồng, 1 số đề mua với số tiền 100.000 đồng, hành vi của bạn bị phát hiện sau khi có kết quả và bạn đã trúng số đề mua với số tiền 100.000 đồng thì số tiền bạn dùng đánh bạc trong trường hợp này là:

160.000 đồng + (100.000 đồng × 70 lần) = 7.160.000 đồng.

Như vậy, bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội đánh bạc.

Trường hợp bạn chơi số đề không thắng hoặc bị phát hiện, ngăn chặn trước khi có kết quả thì số tiền mà bạn dùng đánh bạc là tổng số tiền mà bạn đã bỏ ra để mua số đề.

Ví dụ:

Trong ví dụ nêu trên nếu bạn không trúng đề hoặc bị phát hiện, ngăn chặn trước khi có kết quả mở thưởng thì số tiền bạn dùng đánh bạc trong trường hợp này là 160.000 đồng. Như vậy, bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội đánh bạc.

Nếu bạn chơi lô đề mà số tiền bạn dùng để đánh bạc theo phân tích nêu trên từ 5.000.000 trở lên thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017. Tuy nhiên, nếu số tiền thấp hơn 5.000.000 đồng nhưng bạn đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc hoặc hành vi tổ chức đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

Trong trường hợp hành vi đánh lô đề của bạn chưa đến mức phải xử lý trách nhiệm hình sự thì bị xử lý hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

Để nhận được ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, bạn đọc vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên viên pháp lý của Công ty Luật TNHH Sao Việt qua:

Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6243 hoặc 0243 636 7896

E-mail: congtyluatsaoviet@gmail.com

Bình Luận

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer