Tư vấn hình sự

Luật Sao Việt xin được đưa ra những thông tin có liên quan đến hình phạt tử hình mà Việt Nam đang áp dụng đối với các phạm nhân để quý độc giả hiểu thêm về hình phạt này.

Vừa qua em có yêu một người, nhưng vì bọn em không hợp nhau dẫn đến nhiều lần cãi vã nên em quyết định chia tay. Khoảng 1 tháng sau khi chia tay thì anh ta có gửi cho em những clip ân ái giữa em và anh ta rồi đề nghị em quay lại nhưng em không đồng ý. 2 ngày sau thì anh ta gửi cho tất cả bạn của em clip ấy. Em đang rất hoang mang không biết xử lý như thế nào?

Thưa Luật sư, trong cơ quan tôi có người bị người khác tung tin đồn, vu khống là sờ mó trẻ em. Nhưng chưa rõ thực hư là có xảy ra chuyện đấy hay không và anh bạn này cũng chưa bị công an xử lý. Xin hỏi có cách nào để trả lại sự trong sạch cho bạn tôi và người tung tin đồn có phải chịu trách nhiệm hình sự về tội gì không?

Ngày 20.8.2018 chị gái tôi tên H có đi sang xã bên gọi chồng về nhà thì bị chị T (người tình - của chồng chị H) dùng gậy gỗ và mũ bảo hiểm đánh chảy máu đầu. Luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp này chị T (người tình) có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Nếu có thì bao nhiêu năm?

Vừa qua, tôi được biết do mẹ K đang bị bệnh, gia đình lại khó khăn không có tiền chữa bệnh cho mẹ nên K đã thực hiện hành vi giật sợi dây chuyền của chị T. Tuy nhiên, do chị T giữ được nên K đã không lấy được sợi dây chuyền đó. Sau đó, K bị người dân vây bắt được và giao nộp cho cơ quan công an. Tại cơ quan công an thì K đã thừa nhận hành vi của mình. Vậy tôi xin hỏi Luật sư bạn của tôi chưa giật được sợi dây chuyền thì có phạm tội không? Nếu có thì hình phạt mà K phải chịu là gì?

Em trai tôi bị khởi tố về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác theo quy định tại khoản 1 Điều 134 Bộ luật hình sự 2015. Sau đó, gia đình của tôi đã gặp anh D để thương lượng. Anh D đã rút đơn tố cáo và Cơ quan công an đã đình chỉ vụ án. Tuy nhiên, do có nhiều xích mích sau đó nên anh D dọa là sẽ tố cáo lại. Vậy luật sư cho tôi hỏi em tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Tôi tên là T.T.H (24 tuổi). Tôi được biết người chơi lô đề nếu trúng số đề sẽ được hưởng số tiền gấp 70 lần số tiền mà mình đã bỏ ra để chơi. Những người xung quanh tôi chơi rất nhiều nhưng tôi chưa thấy ai bị pháp luật xử lý. Tôi cũng đang có ý định chơi để thử vận may. Vậy luật sư cho tôi hỏi chơi lô đề có phạm tội hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.

Trong một lần đi nhậu, bạn của em trai tôi có kể cho em trai tôi về sự việc đó, em trai tôi có nói bạn đưa cho mình số điện thoại của anh A để em trai tôi nói chuyện. Em trai tôi đã gọi điện, nhắn tin đe dọa là sẽ giết cả nhà anh A nếu không trả tiền cho bạn của em trai tôi. Anh A đã báo công an và công an đã mời em trai tôi lên làm việc. Hiện tại tôi đang rất lo lắng cho em trai của mình. Vậy xin hỏi luật sư em trai của tôi có phạm tội không?

Thời gian gần đây em tôi có biểu hiện lạ, gia đình cho đi khám thì biết em đã có thai được 8 tuần (tính đến thời điểm 15/2/2019). Em gái tôi thừa nhận đã tự nguyện quan hệ với bạn nam kia nhưng gia đình bạn nam không đồng ý chịu trách nhiệm. Họ chỉ đồng ý chi trả viện phí để em gái tôi bỏ cái thai trong bụng. Luật sư cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật thì em nam kia có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Tôi tên là N.T.A (24 tuổi). Vừa qua, tôi có cho bạn của tôi mượn xe máy đi chơi. Do có uống rượu và điều khiển xe máy tốc độ cao nên bạn tôi đã đâm vào người đi đường. Khi đo nồng độ cồn thì công an xác định nồng độ cồn trong máu của bạn tôi vượt quá mức cho phép. Đối với người bị thương hiện đang được điều trị tại bệnh viện. Công an đã tạm giữ bạn tôi và chiếc xe máy của tôi. Xin hỏi Luật sư tôi là chủ xe thì tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer