Hôn nhân - Gia đình

Chào luật sư, vợ chồng tôi cưới nhau năm 2015, lúc đó tôi 20 tuổi và chồng tôi 25 tuổi. Đến năm 2017 do tình cảm vợ chồng không còn nữa, chúng tôi có 1 con chung 12 tháng tuổi, tài sản chung thì chưa có gì. Vậy bây giờ vợ chồng tôi ly hôn thì tôi có được nuôi con và bồi thường tuổi thanh xuân không?

Bạn Nguyễn Thiên An -Hải Phòng có hỏi: Em có một vấn đề thắc mắc như sau: Anh trai tôi lấy vợ và sinh được 2 cháu,1 trai và 1 gái nay cả 2 cháu cũng đang học lớp 7 và 8. Nhưng trong quá trình chung sống đã xảy ra mâu thuẫn nên vợ của anh ấy đã làm đơn ra tòa đòi ly hôn. Cho đến nay tòa án mới giải quyết là anh trai tôi phải bồi thường về căn nhà cấp 4 của 2 người xây dựng trước đó với số tiền bằng 35 triệu đồng và phải trả tiền hồ sơ thẩm phán là 2.5 triệu đồng.

Tôi có một đứa em gái năm nay mới 16 nhưng đã đi lấy chồng và chồng của em gái tôi đã 21 tuổi. Tôi muốn hỏi Luật sư trong trường hợp trên có phải là tảo hôn không và cần phải giải quyết như thế nào?

Chào luật sư, mong luật sư tư ấn giúp vấn đề của tôi: Vợ chồng tôi hiện có 2 con, 1 cháu sinh năm 2009, 1 cháu sinh năm 2015. Vợ tôi có công việc và thu nhập ổn định, sống cùng bố mẹ chồng. Còn tôi công việc không ổn định, thu nhập bấp bênh. Tình trạng 2 vợ chồng sống chung không được hạnh phúc, chúng tôi cũng ly thân khá lâu rồi, hai bên không thể dung hòa dưới một mái nhà nên tôi muốn ly hôn với vợ.

Thủ tục ly hôn đơn phương được quy định chặt chẽ trong các chế định của Luật Hôn nhân & Gia đình năm 2014 và Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015: "Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án" (khoản 14 Điều 1 Luật HNGĐ 2014). Ly hôn có thể xuất phát từ ý chí của cả hai bên (vợ và chồng), hoặc từ một bên (ly hôn đơn phương), xuất phát từ ý chí của một bên vợ hoặc chồng.

Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 03 Năm, khi ly hôn tôi được Tòa án giao cho quyền nuôi con. Bây giờ con tôi đã được 5 tuổi. Tháng 3/2017 tôi có kế hoạch vào trong thành phố Hồ Chí Minh nên tôi và chồng (đã ly hôn) có thỏa thuận miệng với nhau việc để cho anh ấy nuôi dưỡng con tôi trong thời gian tôi đi công tác. Tuy nhiên, sau đó tôi lại không đi nữa nên tôi có yêu cầu được tiếp tục nuôi con nhưng anh ấy không đồng ý. Vậy thì tôi có quyền được nuôi con nữa không?

Tôi có câu hỏi về quyền nuôi con sau khi ly hôn. Rất mong nhận được câu trả lời của luật sư: Tôi và vợ tôi có 1 con chung, cháu sinh ngày 18/12/2016, do mẫu thuẫn gia đình vợ tôi đã bế con về nhà ngoại ở đã được gần 1 tháng và cũng đang có ý định ly hôn với tôi. Về mặt kinh tế tôi hoàn toàn hơn vợ tôi về mọi mặt, có khả năng chăm sóc tốt cho con. Vậy tôi có khả năng được Tòa án chấp nhận cho nuôi con không?

Tháng trước, chồng tôi có mua 1 chiếc xe máy để cho con chúng tôi đi lại nhưng hiện nay chồng tôi vẫn chưa trả đủ tiền cho cửa hàng đó, và mấy ngày trước họ có cho nhân viên tới thu tiền, nhưng tôi nghĩ mình không phải trả cho họ vì đây là chồng tôi mua chứ không phải tôi nhưng họ nói tôi có trách nhiệm phải trả. Xin luật sư cho tôi hỏi, tôi có trách nhiệm trả tiền đó không?

Chồng tôi có tật ham mê cờ bạc, tôi góp ý nhiều lần nhưng không bỏ mà thường lén lút tôi để chơi bạc. Tôi cũng không biết chồng tôi thua bạc bao nhiêu và vay nợ như thế nào nhưng cách đây 2 tháng, có chủ nợ kiện chồng tôi ra tòa để đòi 200 triệu đồng mà chồng tôi vay. Bản án của tòa tuyên buộc chồng tôi phải trả nợ số tiền trên đồng thời kê biên căn nhà mà vợ chồng tôi cùng đứng tên để đảm bảo thi hành án. Xin cho tôi hỏi căn nhà đó của vợ chồng tôi có bị phát mãi để trả nợ hay không?

ôi lấy chồng tôi năm 2015, chồng tôi trước đó đã ly hôn. Đứa con chung của chồng tôi và vợ cũ của anh ấy sống với bố mẹ anh. Hàng tháng chồng tôi có nghĩa vụ cấp dưỡng cho người con chưa thành niên của mình. Tháng 7/2017 chồng tôi do tai nạn tai nạn giao thông nên đã qua đời. Luật sư cho tôi hỏi, tôi có phải phải thay chồng tôi tiếp tục thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con riêng của anh ấy không? Theo quy định của pháp luật nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt khi nào?

© 2018 SAOVIETLAW.COM Bản quyền thuộc về công ty Luật TNHH Sao Việt

logo-footer